Back

ⓘ संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार हा पुरस्कार संगीत नाटक अकादमी या कलाक्षेत्रातील सरकारी संस्थेतर्फे देण्यात येणारा पुरस्कार आहे. विविध कलाक्षेत्रातील कलावंतांना देण्य ..



संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार
                                     

ⓘ संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार

संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार हा पुरस्कार संगीत नाटक अकादमी या कलाक्षेत्रातील सरकारी संस्थेतर्फे देण्यात येणारा पुरस्कार आहे. विविध कलाक्षेत्रातील कलावंतांना देण्यात येणारा हा एक सर्वोच्च भारतीय सन्मान आहे. सन २००३पासून, या पुरस्काराचे स्वरूप ५०,००० रुपये रोख, एक मानपत्र, एक शाल व एक ताम्रपत्र असे आहे. संगीत,नृत्य अभिनय इतर पारंपरिक समूह नृत्य, आदिवासी नृत्य, संगीत, अभिनय व कठपुतळी यांतील योगदानांबद्दल हे पुरस्कार आहेत. उदयोन्मुख कलावंतांपैकी काहींना शिष्यवृत्ती दिली जाते.

                                     

1. पुरस्कार विजेते

माध्यमांद्वारे कलेचे सादरीकरणPerforming arts in the media

  • Prem Matiyani Theatre, 2001
  • Sudhir Phadke Music, 1991
  • Salil Chowdhury Music, 1988
  • K. J. Yesudas Music, 1992
  • Naushad Ali Music, 1992
                                     

1.1. पुरस्कार विजेते वाद्यसंगीत

  • वीणा/रुद्रवीणा/विचित्रवीणा
  • १९७७ - असद अली खान
  • १९८१ - झिया मोईनुद्दीन डागर
  • १९९४ - गोपाल कृष्णन
  • १९६९ - डबीर खान
  • १९९५ - अहमद रझा खान
  • १९८३ - हरिप्रसाद चौरसिया
  • १९८६ - देवेंद्र मुर्देशवार
  • २०१४ - रोणू मुजुमदार
  • १९९४ - रघुनाथ सेठ
  • बासरी
  • १९९९-२००० - अप्पा जळगांवकर
  • २०१४ - तुलसीदास वसंत बोरकर
  • पेटी
  • १९९३ - गोपाळदास पानसे
  • २००३ - भवानी शंकर
  • १९८८ - रामशंकरदास पागलदास
  • १९६७ - अयोध्या प्रसाद
  • १९९१ - छत्रपती सिंग
  • १९७८ - पुरुषोत्तम दास
  • पखवाज
  • १९५५ - गोविंद राव बऱ्हाणपूरकर
  • १९९५ - राम आशिष पाठक
  • १९६५ - सखाराम तावडे
  • 1993 - भजन सोपोरी
  • संतूर
  • 1986 - शिवकुमार शर्मा
  • 1966 - शकूर खान,
  • सारंगी
  • 1976 - गोपाल मिश्रा
  • 1990 - अब्दुल लतीफ खान
  • 1992 - सुलतान खान
  • 1975 - राम नारायण
  • 1986 - साबरी खान
  • 2008 - रमेश मिश्रा
  • 1988 - हनुमान प्रसाद मिश्रा
  • 1996 - इंद्रलाल धांदरा
  • 1999-2000 - राजीव तारानाथ
  • 1952 - अलाउद्दीन खान
  • सरोद
  • 1971 - राधिका मोहन मैत्र
  • 1989 - अमजद अली खान
  • 1953 - हफीझ अली खान
  • 1963 - अली अकबर खान
  • 1993 - बुद्धदेव दास गुप्ता
  • 1988 - झरीन शर्मा
  • 2004 - आशिष खान
  • 1986 - शरन रानी बकलीवार
  • 1996 - रघुनाथ प्रसन्न
  • 2008 - कृष्ण राम चौधरी
  • सनईशहनाई
  • 1956 - बिस्मिल्ला खाँ
  • 1985 - अली हुसेन खान
  • 1989 - अनंत लाल
  • 1968 - मुस्ताक अली खान
  • 1989 - बलराम पाठक
  • 1992 - उमा शंकर मिश्रा
  • 2006 - शहिद परवेझ
  • 1960 - वहीद खान
  • सतार
  • 1974 - निखिल बॅनर्जी
  • 2001 - मणी लाल नाग
  • 1994 - शमीम अहमद खान
  • 1958 - युसूफ अली
  • 1962 - रविशंकर
  • 1996 - देबू चौधरी
  • 1987 - अब्दुल हलीम जाफर खान, इम्रत खान आणि सूरबहार ही
  • 2003 - अरविंद पारीख
  • सुरबहार
  • 1991 - अन्नपूर्णा देवी
  • तबला
  • 2002 - सुरेश बी. गायतोंडे, अनिन्दो चतर्जी
  • 1970 - मसीत खान
  • 1997 - स्वपन चौधरी, लालजी गोखले
  • 1999-2000 - शंकर घोष
  • 1954 - अहमद जान थिरकवाँ
  • 2006 - कुमार बोस
  • 1982 - अल्ला रक्खा
  • 1979 - सामता प्रसाद महाराज
  • २०१४ - नयन घोष
  • 1984 - किशन महाराज
  • 1976 - करमतुल्ला खान
  • 1990 - झकीर हुसेन
  • 2004 - सुरेश तळवळकर
  • 1998 - पंढरीनाथ गंगाधर नागेशकर
  • 2007 - नंदन मेहता
  • 1959 - जहांगीर खान
  • 1991 - शेख दावुद
  • 1961 - कंठे महाराज
  • घटम
  • २०१४ - सुकन्या रामगोपाल
  • 1995 - डी.के. दातार
  • २०१४ - प्रसाद राव, द्वारम दुर्गा
  • 2007 - रामू प्रसाद शास्त्री
  • 1990 - एन.राजम
  • 1972 - गजाननराव जोशी
  • व्हायोलीन
  • 1980 - व्ही.जी.जोग
  • 1997 - शिशिर कणाधर चौधरी
                                     

1.2. पुरस्कार विजेते कंठसंगीत

  • 1985 - वोलेटी वेंकटेश्वरुलु
  • 1973 - बी. एस. राज अय्यंगार
  • 1965 - टी. ब्रिंदा
  • 2006 - डी. पशुपती, Chingleput रंगनाथन
  • 2004 - तिरुवेंगडु ए. जयरामन,सी. सरोजा आणि सी. ललिता
  • 2002 - टी. आर. सुब्रमण्यम
  • 1979 - आर. के श्रीकांतन
  • 1992 - के. आर. कुमारस्वामी अय्यर
  • 1977 - श्रीपाद पिनाकपाणी
  • 1962 - डी. के.पट्टाम्मल
  • 1987 - मणी कृष्णस्वामी
  • 1975 - मंगलमपल्ली बालमुरली कृष्ण
  • 1957 - मुसिरी सुब्रमण्य अय्यर
  • 1970 - एम. एल वसंतकुमारी
  • 1961 - मुडीकोंडन सी. वेंकटराम अय्यर
  • 1967 - सी. वेंकट राव
  • 1958 - चेंबई वैद्यनाथ भागवतार
  • 1956 - एम. एस. सुब्बलक्ष्मी
  • 1993 - त्रिची स्वामीनाथन अय्यर
  • 2003 - त्रिचुर व्ही. रामचंद्रन, एम. ए. नरसिंहचार
  • 1980 - सिरकाझी एस. गोविंदराजन
  • 1954 - मैसुर के. वासुदेवचार
  • 2007 - बी. कृष्णमूर्ती
  • 1974 - एम. डी. रमानाथन
  • 1955 - महाराजपुरम विश्वनाथ अय्यर
  • 1981 - राधा आणि जयलक्ष्मी
  • 1963 - बी. देवेंद्रप्पा
  • 1983 - डी. के. जयरामन
  • 1987 - मदुराई एन. कृष्णन
  • 1969 - दंडपाणि देसिकन
  • 2008 - पुर्णम पुरुषोत्तम शास्त्री
  • 1976 - के. व्ही. नारायणस्वामी
  • 1968 - अलातुर श्रीनिवास अय्यर
  • 1989 - तित्ते कृष्ण अय्यंगार
  • 1959 - जी. एन. बालसुब्रमण्यम
  • 1964 - चित्तुर एस. सुब्रमण्यम
  • 1984 - महाराजपुरम व्ही. संथानम
  • 2005 - एस.व्ही. पार्थसारथी,पी.एस. नारायणस्वामी
  • 1966 - एम. आर. श्रीरंगम अय्यंगार
  • 1978 - मदुराई एस. सोमसुंदरम
  • 1990 - टी. व्ही. शंकरनारायणन
  • 1960 - मदुराई मणि अय्यर
  • 1995 - आर्. वडिवळ्ळीi
  • 1971 - एन. चन्नकेशवैय्या
  • 1953 - सेम्मनगुडी आर. श्रीनिवास अय्यर
  • 1952 - अरीयकुडी रामानुज अय्यंगार
  • 1988 - नूकला चिन्ना सत्यनारायण
  • 1982 - टी. एम. त्यागराजन
  • 1997 - एम. एस. बालसुब्रमण्यम शर्मा
  • 1986 - बी. राजम अय्यर
  • 1972 - टी. मुक्ता
  • 1986 - नेदुनुरी कृष्णमूर्ती
  • 1996 - टी. के. गोविंद राव
  • 1994 - सी. एस. कृष्ण अय्यर
  • 1991 - एस. राजम


                                     

1.3. पुरस्कार विजेते वाद्यसंगीत

  • 1994 - ए.के.सी. नटराजन
  • क्लॅरिनेट
  • टी. विश्वनाथन १९८७
  • प्रपंचम सीताराम,२००४
  • टी. एस. शंकरन,१९९९-२०००
  • टी.आर. महालिंगम,१९६५
  • बासरी
  • सिक्किल भगिनी-कुंजमणी आणि नीला,१९८९
  • केशी नारायणस्वामी,१९९७
  • पलद्दम संजीव राव,१९५४
  • टी. एन. स्वामिनाथ पिल्ले,१९६१
  • नटेशन रामानी,१९८४
  • उमयलपुरम के नारायण स्वामी,१९९५
  • घटम
  • तेताकुडी हरिहर विनायकम, 1988
  • 2006 - चित्रवीणा एन. रविकिरण
  • Gottuvadhyamगोट्टुवाद्यम
  • 1958 - बुडालुर कृष्णमूर्ती शास्त्री
  • खंजिरी
  • 2001 - जी. हरिशंकर
  • पालघाट मणी अय्यर,१९५६
  • "पालघाट आर. रघु,१९८३
  • "उमायलपुरम के. शिवरामन,१९९२
  • व्ही. कमलाकर राव, १९९९-२०००
  • मन्नारगुडी ए. ईश्वरन, २००८
  • सी. एस. मुरुगभूपती,१९७५
  • कोलंक वेंकटराजू,१९७९
  • टी. के. मूर्ती,१९८७
  • मृदंगमृदंगम
  • करैकुडीमणी, १९९८
  • "तिरुवारुर भक्तवत्सलम, २००६
  • दंडमुडी राममोहन राव,१९९४
  • वेल्लोर जी.रामभद्रन,१९९१
  • मद्रास ए. कन्नन,२००४
  • "टी. व्ही. गोपालकृष्णन,१९९०
  • येल्ला वेंकटेश्वर राव, २००२
  • गुरुवायुरदोराई, १९९६
  • डॉ. तिरुवेंगडु सुब्रमण्य पिल्ले, १९६२
  • Domada Chitiabbayi, १९९५
  • ओंगले एन. रंगैय्या, २००५
  • नागस्वरम
  • नामगिरीपेट्टै के. कृष्णन,१९८१
  • तिरुवंदुराई एन. राजरत्नम पिल्ले, १९५५
  • शेख चिन्ना मौलाना,१९७६
  • पी. एस. विरुस्वामी पिल्ले, १९६६
  • टी. एस. नटराजसुंदरम पिल्ले, १९७२
  • S. R. D. Vaithiyanathan,२००७
  • सेक्साफोन
  • 2003 - काद्री गोपालनाथ
  • वलयपट्टी ए.आर. सुब्रमण्यम,१९८८
  • वलंगैमन शण्मुखसुंदरम पिल्ले,१९८५
  • थविल
  • हरीद्वारमंगलम ए.के. पलनीवेल,२००१
  • वीणा
  • K.S. Narayanaswami, 1968
  • Mysore V. Doreswamy Iyengar, 1970
  • R. Pichumani Iyer, 1988
  • R.N. Doreswamy, 2001
  • Karaikudi Sambasiva Iyer, 1952
  • Sundaram Balachander, 1977
  • Tanjavur K.P. Sivanandam, 1980
  • L. Subramanya Sastri, 1960
  • Chitti Babu, 1990
  • Emani Sankara Sastry, 1973
  • M.K. Kalyanakrishna Bhagavathar, 1992
  • Devakottai A. Narayana Iyengar 1969
  • Kalpakam Swaminathan, 1993
  • Raajeswari Padmanabhan, 1986
  • M. S. Gopalakrishnan, 1982
  • T. Rukmini, 1997
  • V. V. Subrahmanyam 2005
  • Lalgudi Jayaraman, 1978
  • A. Kanyakumari, 2003
  • R.K. Venkatarama Sastry, 1989
  • Annavarapu Ramaswamy, 1996
  • Tirumakudalu Chowdiah, 1957
  • K.S. Venkataramiah Papa, 1967
  • Kunnakudi Vaidyanathan, 1993
  • M. S. Anantharaman, 1998
  • Dwaram Venkataswamy Naidu, 1953
  • B. Sasikumar, 2008
  • T. N. Krishnan, 1974
  • व्हायोलीन
  • Chalakudy N.S. Narayanaswamy, 1988
  • K.N. Chinnaswamy Iyer, 1964
  • R. R Keshava Murthy, 1999-2000
  • Madurai S. Subramanya Iyer, 1971
  • Kumbakonam Rajamanickkam Pillai, 1959
  • M. Chandrasekaran, 1986
  • T.K. Jayarama Iyer, 1963
  • Kandadevi S. Alagiriswamy, 1991

====Creative संगीत====

  • Bhaskar Chandavarkar 1988
  • Atul Desai 1995
  • Vishnudas Shirali 1973
  • L. Subramaniam 1990
  • Hemanta Kumar Mukhapadhyay 1986
  • Khayyam, 2007
  • Satish Bhatia 1997
  • Chidambaram S. Jayaraman 1983
  • S. Rajaram 2001
  • V. Balsara 1994
  • Rai Chand Boral 1978
  • Timir Baran Bhattacharya 1976
  • Vijay Raghav Rao 1982
  • Vanraj Bhatia 1989
  • Anil Biswas 1986
  • K.P. Udayabhanu 2002
  • M.B. Srinivasan 1986
  • Vishwa Mohan Bhatt 1998
                                     

1.4. पुरस्कार विजेते नृत्य

अपूर्ण यादी

  • वैजयंतीमाला, 1982
  • पद्मा सुब्रमण्यम, 1983
  • सुचेता भिडे-चापेकर पुणे, महाराष्ट्र, 2007
  • भरतनाट्यम
  • रुक्मिणी देवी अरुंडेल, 1957
  • अदयार जनार्दनन, २०१४
  • अलार्मेल वल्ली, 2001
  • टी बालसरस्वती, 1955
  • यामिनी कृष्णमूर्ती, 1977
  • अस्ताद देबू 1995
  • उदय शंकर 1960
  • नृत्याविष्कार
  • सचिन शंकर 1992
  • मृणालिनी साराभाई 1970
  • नरेन्द्र शर्मा 1976
  • चंद्रलेखा 1991
  • राजकुमार सिंहजित सिंह 1984
  • मल्लिका साराभाई 1999-2000
  • शशी संखला Rajasthan 2008
  • उमा डोग्रा, २०१४
  • कथ्थक
  • कुचिपुडी
  • वेदांतम राधेश्याम, २०१४
  • ओडिसी
  • सुधाकर साहू आणि त्याचे तीन साथी, २०१४
                                     

1.5. पुरस्कार विजेते अभिनय

  • Mitradev Mahanta Adhikar 1961
  • आसामी
  • Girish Chwdhury 2001
  • Sabitri Chatterjee 1999-2000
  • Saraju Bala Devi 1970
  • Kumar Roy 1983
  • Satya Bandopadhyay 1995
  • Krishna Roy 1983
  • Molina Devi 1975
  • Tripti Mitra 1962
  • बंगाली
  • Ketaki Dutta 1999-2000
  • Sova Sen 1973
  • Saoli Mitra 2003
  • Soumitra Chatterjee 1998
  • Sekhar Chatterjee 1989
  • Sabitabrata Dutta 1967
  • देवशंकर हलधर, २०१४
  • Ahindra Chowdhuri 1958
  • Ashraf Khan 1960
  • Muljibhai Khushalbhai Nayak 1965 Dina Pathak Gandhi 1980
  • गुजराती
  • Jaswant D. Thaker 1968 Sarita Joshi 1988
  • Pransukh Manilal Nayak 1974
  • Surekha Sikri 1989
  • Naseeruddin Shah also Urdu 1990
  • Manohar Singh 1982
  • Uttara Baokar 1984
  • हिंदी भाषा
  • Ramcharan Nirmalkar 2004
  • Amrish Puri 1979
  • Ramesh Mehta 2007
  • Seema Biswas 1999-2000
  • Rohini Hatangadi 2004
  • सूर्यमोहन कुलश्रेष्ठ, अमर्दास माणिकपुरी, अमोदभट्ट. २०१४
  • Fida Hussain 1985
  • Subbaiya Naidu 1961
  • R. Nagarathnamma 1992
  • Balappa Yenagi 1994
  • B. Jayashree 1996
  • C.R. Simha 2003
  • Gubbi Veeranna 1955
  • Mysore Venkatappa
  • B. Jayamma 1985
  • कन्नड

मल्याळम

  • N.N. Pillai 1969
  • C.I. Parameswarn Pillai 1960
  • V.T. Aravindaksha Menon 1965

मणिपुरी

  • R.K. Bhogen 1997
  • Sabitri Heisnam 1991
  • Ganesh Govind Bodas 1956
  • Jyotsna Keshavrao Bhole 1976
  • Chintaman Ganesh Kolhatkar 1957
  • Keshav Trimbak Date 1964
  • Dattaram N. Walwaikar 1978
  • Sulabha Deshpande also Hindi 1987
  • Shreeram Lagoo 1971
  • रामदास कामत, मंजुनाथ भागवत इस्टोटा, २०१४
  • Bhakti Barve Inamdar 1990
  • Mohan Agashe 1996
  • Prabhakar V. Panshikar 1986
  • Narayan Rao RajhansBal Gandharva 1955
  • Neelu Phule 1991
  • Gopal Govind Pathak 1960
  • Chintamani Govind Pendse 1981
  • Dattatray Ramachandra Bhat 1983
  • मराठी

ओरीया

  • Samuel Sahu 1961

संस्कृत

  • Krishnachandra Moreshwar "Daji Bhatawadekar" 1965

तमिळ

  • Poornam Vishwanathan 1992
  • T.K. Shanmugam 1962
  • S.V. Sahasranamam 1967
  • Pammal Sambanda Mudaliar 1959

तेलुगू

  • Banda Kanakalingeswara Rao 1963
  • चिदंबरराव जांबे, २०१४
  • Peesapati Narasimha Murty 1986
  • Sthanam Narasimha Rao 1961
  • Kalyanam Raghuramaiah 1973

उर्दु

  • Zohra Sehgal 1963
  • असगर वजाहत, २०१४
  • Uzra Butt 1994

Mime

  • Niranjan Goswami 2002
  • Jogesh Dutta 1993


                                     

1.6. पुरस्कार विजेते दिग्दर्शन

  • Bibhash Chakraborty 1989
  • Ajitesh Bandopadhyay 1973
  • Shyamanand Jalan 1972
  • Barry John 1993
  • Bhanu Bharti 1997
  • Mohan Maharishi 1992
  • Anuradha Kapoor 2004
  • Sheila Bhatia 1982
  • Damodar Kashinath Kenkre 1974
  • Usha Ganguly 1998
  • N.C. Thakur 2007
  • Kasambhai Nathubhai Mir 1961
  • Ratan Thiyam 1987
  • Nadira Zahear Babbar 1999-2000
  • Neelam Mansingh Chowdhry 2003
  • Prasanna 1999-2000
  • Raj Besaria 2004
  • Geoffrey & Laura Kendal Joint Award 1990
  • Sombhu Mitra 1959
  • R.S. Manohar 1981
  • Alyque Padamsee 1986
  • Arambam Lokendra Singh 2004
  • Satya Dev Dubey 1971
  • Ebrahim Alkazi 1962
  • Habib Tanvir 1969
  • Shanta Gandhi 2001
  • Satish Anand 2002
  • T.S. Rajamanikkam 1964
  • M K Raina 1995
  • Rudra Prasad Sengupta 1980
  • Kavalam Narayana Panikkar 1983
  • Devendra Raj Ankur 2003
  • Harimadhab Mukherjee 2007
  • Prithviraj Kapoor 1956
  • Amal Allana 1998
  • Kailash Pandya 1993
  • Jabbar Patel 1978
  • B.M. Shah 1979
  • Balwant Thankur 1999-2000
  • Fritz Bennewitz 1991
  • Dulal Roy 1998
  • Tarun Roy 1987
  • Purushottam Darwhekar 1996
  • Vijaya Farokh Mehta 1975
  • Rajinder Nath 1977
  • Arun Mukherjee 2002
  • Adi Ferozeshah Marzban 1970
  • Heisnam Kanhailal 1985
  • B V Karanth 1976
  • Bansi Kaul 1995
  • Jaishankar Bhojak Sundari 1957
                                     

1.7. पुरस्कार विजेते नाट्यलेखन

  • असामी
*Satya Prasad Barua 1986 *Arun Sarma 2003
  • बंगाली
*Badal Sircar 1968 *Manoj Mitra 1985 *Manmatha Ray 1969 *Mohit Chattopadhyaya 1991 *Bijon Bhattacharya 1975
  • गुजराती
* Prabhulal Dayaram Dwivedi 1961 * Pragji Dossa 1995 * C.C. Mehta Pragji Dossa 1995
  • हिंदी भाषा
*Uprndra Nath Ashk 1965 *Dharamvir Bharati 1988 *Mohan Rakesh 1968 *Surendra Verma 1992 *Lakshmi Narain Lal 1977 *Swadesh Deepak 2004 *Reoti Sharan Sharna 2007
  • कन्नड
*Adya Rangacharya Shriranga 1963 *Chandrasekhar B. Kambar 1983 *Girish Karnad 1972 *G.B. Joshi 1989 *Narasinga Rao Parwathavani 1980 *H.S. Shiva Prakash 1997
  • काश्मिरी
*Moti Lal Kemmu 1997
  • मल्याळम
*N. Krishna Pillai 1997 *K.T. Muhammad 1986 *G. Shankara Pillai 1979
  • मणिपूरी
*Yumnam Rajendra Singh 2007
  • मराठी
*B.V. Mama Warerkar 1958 *Vasant Shankar Kanetkar 1984 *P.L. Deshpande 1967 *V.V. Shirwadkar 1987 *Vijay Tendulkar 1970 *Mahesh Elkunchwar 1989 *C.T. Khanolkar 1976 *Satish Alekar 1994 *M.G. Rangnekar 1982 *G.P. Deshpande 1996 *Ratnakar Ramkrishna Matkari 2003
  • मिझो
*Lathangfala Sailo 2007
  • ओरीया
*Manorajan Das 1981 *Gopal Chhotray 1987

Punjabi

*Gursharan Singh 1993 *Balwant Gargi 1998

Tamil

* S.D. Sundaram 1974 *Indira Parthasarathy 2004 *Na. Muthuswamy 1999-2000
                                     

1.8. पुरस्कार विजेते नाट्याचे/अभिनयाचे इतर पैलू

  • Sreenivas G. Kappanna प्रकाशयोजना व मंच सजावट 2003
  • Tapas Sen प्रकाशयोजना 1974
  • V, Ramamurthy प्रकाशयोजना 1977
  • Mahendra Kumar Allied Theatre Arts -Scenic Design 2007
  • Khaled Choudhury Scenic Design 1986
  • Prema Karanth allied Theatre Arts - वेशभूषा 2004
  • Kolyur Ramachandra Rao Major Traditions of Theatre -
  • Ashok Srivastava Make-up 1981
  • Anant Gopal शिंदे Allied Theatre Arts - Make-up2003
  • Goverdhan PanchalScenic Design 1985

यक्षगान 2007

  • G.N. Dasgupta प्रकाशयोजना 1989
  • R.K. Dhingra प्रकाशयोजना 1999-2000
  • Kanishka Sen प्रकाशयोजना 1994
  • Nissar Allana Stagecraft 2002
  • M.S. Sathyu मंचकारी 1993
  • N. Krishnamoorthy मंचकारी 1995
  • Mansukh Joshi Scenic & प्रकाशयोजना 1997
  • Roshan Alkazi वेषभूषा 1990
  • Kajal Ghosh Theatre Music 1999-2000
  • Kamal Tewari नाट्यगृह संगीत 1999-2000
  • D.G. Godse Scenic Design 1988
  • Ashok Sagar Bhagat प्रकाशयोजना 2002
  • Dolly Ahluwalia Costume Design 2001
  • Shakti Sen Make-up 1999-2000
  • Robin Das Scenic Design 1999-2000
                                     

1.9. पुरस्कार विजेते संगीत,नृत्य व नाट्याचे इतर प्रकार

  • Mathoor Govindan Kutty Kathakali केरळ 2005
  • Mani Madhava Chakyar Kutiyattam, केरळ, 1964
  • Lakha Khan Mangniyar, Rajasthan Folk Music 2008
  • Teejan Bai Pandavani, Madhya Pradesh, 1995
  • Bansi Lal Khilari, Rajasthan, Khayal 2008
  • Mangi Bai Arya, Rajasthan Mand 2008
  • Kudamaloor Karunakaran Nair Kathakali केरळ 1972
                                     

1.10. पुरस्कार विजेते कठपुतळी

  • Hiren Bhattacharya West Bengal, 2001
  • Kolhacharan Sahu Ravanchhaya, Orissa, 1998
  • Puran Bhatt Rajasthan, 2003
  • Dadi Dorab Pudumjee दिल्ली, 1992
  • M.R. Ranganatha Rao Karnataka, 1981
  • Kathinanada Das Ravanchhaya, Orissa, 1978
  • U. Kogga Devanna Kamath Gombeatta, Karnataka, 1979
  • B.H. Puttaswamachar Karanataka, 1999-2000
  • Suresh Dutta West Bengal, 1987
  • T. Hombiah Karnataka, 1995
  • Meher Rustom Contractor Gujarat, 1983
  • K.L. Krishnan Kutty Pulavar Tholpava Koothu, केरळ, 1980
                                     

1.11. पुरस्कार विजेते माध्यमांद्वारे कलेचे सादरीकरणPerforming arts in the media

  • Prem Matiyani Theatre, 2001
  • Sudhir Phadke Music, 1991
  • Salil Chowdhury Music, 1988
  • K. J. Yesudas Music, 1992
  • Naushad Ali Music, 1992
                                     

1.12. पुरस्कार विजेते सर्वकष योगदानOverall contribution

  • B. V. K. Sastry Performing Arts, 1999-2000
  • Sunil Kothari, 1995
  • Nemichandra Jain Performing Arts, 1999-2000
  • K.V. Subbanna Theatre, 1994
  • Ram Gopal Bajaj Theatre, 1996
  • Shanta Serbejeet Singh Performing Arts, 1999-2000
  • Romesh Chander Theatre, 2002
  • Kanak Rele Dance, 1994
                                     

1.13. पुरस्कार विजेते चित्रपट

  • छबी बिस्वास, १९६०
  • अशोक कुमार गांगुली, १९५९
  • अभिनय
  • दुर्गा खोटे, १९५८
  • ललिता पवार, १९६१
  • दिग्दर्शन
  • सत्यजित रे, १९५९
  • देबकी बोस, १९५७
  • गीतकार संगितकार
  • रामचंद्र द्विवेदी प्रदीप, १९६१
  • सचिनदेव बर्मन, १९५८
  • संगितकार
  • पटकथा
  • मुखराम शर्मा, १९६१
  • गजानन दि. माडुगळकरग दि मा, १९५७
Free and no ads
no need to download or install

Pino - logical board game which is based on tactics and strategy. In general this is a remix of chess, checkers and corners. The game develops imagination, concentration, teaches how to solve tasks, plan their own actions and of course to think logically. It does not matter how much pieces you have, the main thing is how they are placement!

online intellectual game →